CHÚC MỪNG NĂM MỚI 2023

Module quang là gì? Phân loại và ứng dụng module SFP

Tìm hiểu về module quang SFP

Module quang là thiết bị cần thiết để kết nối các thiết bị mạng như: Switch quang, Converter quang,… bằng sợi quang làm tăng sự ổn định về tín hiệu cũng như đảm bảo tốc độ đường truyền ở khoảng cách xa.

Module quang SFP là gì?

Module quang SFP hay còn được gọi là SFP transceiver. Đây là thiết bị thu phát quang nhỏ gọn thế hệ mới, sử dụng trong các ứng dụng viễn thông và truyền dữ liệu, dùng cho các thiết bị như switch, converter, DSLAM, SDH có hỗ trợ cổng (khe cắm) theo chuẩn SFP (Small Form Factor). Module SFP hỗ trợ SONET, Gigabit Ethernet, Fibre Channel và các tiêu chuẩn truyền thông khác.

Phân loại module quang SFP

Bộ thu phát module quang có nhiều loại dựa trên các tiêu chuẩn phân loại khác nhau, cho phép người dùng lựa chọn thiết bị thu phát thích hợp theo phạm vi, yêu cầu chức năng của hệ thống mạng. Tốc độ truyền tải của SFP từ 100Mb-100Gigabit. Khoảng cách truyền tín hiệu của các module quang SFP lên đến 120km.

Đặc điểm Phân loại
Tốc độ 155M (10/100 Mbps)
1.25G (1000 Mbps)
10G, 40G, 100G,…
SDH STM-1
STM-4
STM-16
Loại sợi quang Singlemode (đơn mốt)
Multimode (đa mốt)
Số sợi quang 1 sợi quang (1 FO/ dual fiber)
2 sợi quang (2 FO/ single fiber)

Ý nghĩa các thông số ghi trên module quang SFP: DDM, DOM và RGD

– DDM (Digital Diagnostics Monitoring – chẩn đoán giám sát kỹ thuật số): là công nghệ cho phép người dùng giám sát các thông số thời gian thực trong các module quang SFP (công suất đầu vào, công suất ra, nhiệt độ)
– DOM (Digital Optical Monitoring – giám sát quang học kỹ thuật số): cho phép người dùng theo dõi các thông số của bộ thu phát SFP.
– RGD có nghĩa là SFP là một máy thu phát phù hợp với các ứng dụng mạng công nghiệp như tự động hóa sản xuất, trạm biến áp và các hệ thống vận chuyển thông minh.

Ứng dụng của module SFP trong hệ thống mạng cáp quang

Module quang được ứng dụng phổ biến trong việc xây dựng hạ tầng mạng cáp quang, trong các hệ thống mạng LAN trên phạm vi rộng. Module SFP đảm bảo cho tốc độ khi truyền ở khoảng cách xa, đồng thời giúp cho việc kết nối các thiết bị dễ dàng hơn.

+ Module quang singlemode và module quang multimode:
– Module quang singlemode sử dụng sợi quang đơn mốt để truyền tín hiệu, có hệ số suy hao thấp, khả năng truyền ở khoảng cách xa lên đến 120km. Loại module này phù hợp trong việc triển khai các hệ thống mạng trên phạm vi rộng.
– Module quang multimode sử dụng sợi quang đa mốt để truyền tín hiệu, có khả năng truyền nhiều bước sóng trên cùng một sợi quang. Khoảng cách truyền tối đa là 500m. Loại module này phù hợp trong việc triển khai hệ thống mạng nội bộ phạm vi nhỏ, đòi hỏi tốc độ cao.
+ Module quang SFP+ và SFP: hai loại này có cùng kích thước khe cắm, dung lượng, băng thông truyền dẫn. Chúng khác nhau về tốc độ, SFP có tốc độ 100Mb hoặc 1000Mb, còn SFP+ là 10G. Trong thực tế, cổng SFP+ có thể thay thế bằng SFP, tuy nhiên tốc độ sẽ giảm xuống còn 1G. Nhưng ngược lại, module SFP+ không thể thay bằng moudle SFP do cổng SFP+ không hỗ trợ tốc độ dưới 1G.

Quý khách tham khảo các sản phẩm module quang SFP tại đây:
https://mangcongnghiep.vn/module-quang-sfp/

Module quang SFP Cisco nhập khẩu chính hãng
Module quang SFP Cisco nhập khẩu chính hãng

Đơn vị bán, phân phối thiết bị module quang SFP chính hãng

Hiện nay, có rất nhiều đơn vị phân phối các dòng module quang SFP của các hãng sản xuất nổi tiếng và quen thuộc tại thị trường Việt Nam như: Planet, Cisco, D-Link, TP-Link, B-TON,… với chất lượng và giá thành khác nhau.

CÔNG TY TNHH THƯƠNG MẠI VÀ PHÁT TRIỂN CÔNG NGHỆ TÂN TIẾN là đơn vị chuyên phân phối các dòng module SFP nhập khẩu chính hãng, đầy đủ giấy tờ, chứng chỉ CO,CQ với giá thành hợp lý cho các đơn vị thi công. Quý khách hàng có nhu cầu cần hỗ trợ thêm về giải pháp hay nhận báo giá các loại module quang SFP vui lòng liên hệ với chúng tôi bằng cách chat hoặc gọi theo số hotline để nhận thông tin catalogue và báo giá sản phẩm.

CÔNG TY TNHH THƯƠNG MẠI VÀ PHÁT TRIỂN CÔNG NGHỆ TÂN TIẾN
Trụ sở: Nhà 6A, ngách 207/28 phố Bùi Xương Trạch, Tổ 14, Phường Khương Đình, Q.Thanh Xuân, Hà Nội
Hotline: 097.787.0110
Website: https://mangcongnghiep.vn/
Email: tantien2tech@gmail.com
Thiết bị quang chính hãng

Máy hàn cáp quang Tumtec FST-83A nhập khẩu chính hãng